Phân biệt giữa tài sản cố định và công cụ dụng cụ

Tài sản cố định (TSCĐ) và Công cụ dụng cụ (CCDC) giống nhau và khác nhau như thế nào? Các bạn cùng vnCount tìm hiểu bài viết sau để hiểu rõ hơn nhé.

phân biệt tài sản cố định (TSCĐ) và công cụ dụng cụ (CCDC)
phân biệt tài sản cố định (TSCĐ) và công cụ dụng cụ (CCDC)

Theo Điều 3 thông tư 45/2013/TT-BTC quy định: Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thỏa mãn đông thời cả ba tiêu chuẩn  dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

  • Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
  • Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
  • Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách đáng tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng trở lên.

Theo điều 9 thông tư 45/2013/TT-BTC quy định như sau: 

“Đối với các Tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo thông tư số 203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá TSCĐ theo quy định tại điều 3 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này”.

Như vậy: Những Tài sản nào khi doanh nghiệp mua về mà không đủ tiêu chuẩn và Nguyên giá tài sản cố định trên thì sẽ là CCDC và sẽ được phân bổ và chi phí không quá 3 năm.

1. Điểm giống nhau

Nguyên giá của TSCĐ /CCDC phải được xác định một cách rõ ràng: hồ sơ về TSCĐ/CCDC được mua về với nguồn, gốc xuất xứ,…

Đều tham gia vào quá trình hoạt động kinh doanh của Doanh nghiệp và chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai.

2. Điểm khác nhau giữa tài sản cố định và công cụ dụng cụ

TÀI SẢN CỐ ĐỊNH CÔNG CỤ DỤNG CỤ
Giá trị ≥ 30.000.000 đồng
(Không bao gồm thuế GTGT)
Giá trị < 30.000.000 đồng
(Không bao gồm thuế GTGT)
Thời gian sử dụng: 1 năm trở lên Thời gian sử dụng: không quá 3 năm

Mong rằng bài viết này của vnCount sẽ hữu ích với các bạn!

phân biệt tài sản cố định (TSCĐ) và công cụ dụng cụ (CCDC)

Đánh giá chất lượng bài viết, bạn nhé!

chọn đánh giá của bạn

Đánh giá chất lượng bài viết, bạn nhé!

5.0

Hãy để lại câu hỏi của bạn bên dưới, chúng tôi sẽ trả lời TRONG 15 PHÚT

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Scroll to Top